Sowore jẹ́ àbùkù lọ́dọ̀ àwọn ẹgbẹ́ aráàlú fún ìkọlù èébú lórí Ààrẹ Tinubu ní Brazil, wọ́n ké sí àwọn aláṣẹ láti gbé ìgbésẹ̀ ìdènà
Ẹgbẹ́ àwọn ọmọlúàbí tí wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ aráàlú (CSOs) ti fi ìbínú wọn hàn sí Omoyele Sowore, olóṣèlú àti olùgbéàtẹ́ ẹ̀tọ́ ọmọlúàbí, nítorí ìkọlù èébú tí ó fi kọlù Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu nígbà ìbẹ̀wò rẹ̀ sí Brazil.
Ká siwájú: Ẹgbẹ́ Yoruba Mandate Group ké sí ìtìlẹ́yìn fún Tinubu lọ́dún 2027
Ní ìpàdé àwọn oníròyìn ní Abuja ní Ọjọ́bọ̀, àwọn olùṣe ìpinnu, lábẹ́ ìdarí Adeniran Olugbenga, sọ pé ọ̀rọ̀ Sowore kọ́ jẹ́ ìgbéàtẹ́, ṣùgbọ́n ìkọlù tí a mọ̀ọ́mọ̀ ṣe lórí ọlá àwọn ará Nàìjíríà àti ipò Ààrẹ. Olugbenga sọ pé Sowore ní, “Aráfin yìí lọ sí Brazil láti sọ pé kò sí ìwà ìbàjẹ́ mọ́ lábẹ́ ìjọba rẹ̀ ní Nàìjíríà. Ìgboyà wo ló fi purọ́ lásán.”
Àwọn ẹgbẹ́ yìí, tí ó ní Independent Public Service and Accountability Watch (IPSAW), Initiative for Integrity, Accountability and Probity (IIAP), àti Allied Civil Society Organisations (ACSO), ké sí àwọn aláṣẹ láti gbé ìgbésẹ̀ ìdènà lórí Sowore nítorí ọ̀rọ̀ rẹ̀.
Olugbenga sọ pé, “Wo ìṣe Sowore tuntun. Nígbà tí Ààrẹ Tinubu ń ta ìlọsíwájú Nàìjíríà lọ́dọ̀ àwọn olùdókòwò àgbáyé ní Brazil, Sowore fa àsíá wa sínú ẹ̀rọ̀ pẹ̀lú ìkọlù èébú.
Èyí kọ́ jẹ́ ìgboyà; ìdẹ̀rù ni tí ó dà bí ìtako. Ìdálẹ́kọ̀ọ́ ń kọ́ orílẹ̀-èdè, àmọ́ èébú ń ba a jẹ́. Ìkọlù Nàìjíríà níwájú àgbáyé jẹ́ ìdààmú, kọ́ jẹ́ ìdarí.”
Ó tún sọ pé, “Ó ti tó. Nàìjíríà jẹ́ ti gbogbo wa, àwọn 250 mílíọ̀nù tí ń làkàkà, tí ń jẹ̀rora, tí wọ́n sì ń gbàdúrà láti mú un dúró. A yẹ kí a ní àwọn akọ́ni, kí í ṣe aláròyé; àwọn alátùnṣe, kí í ṣe alágbàsọ. Ìrora wa jẹ́ òtítọ́, àmọ́ ìfaradà wa náà jẹ́ òtítọ́. Ìkọlù èébú Sowore, tí ó fi dà bí ìfẹ́ orílẹ̀-èdè, kò ní àyè nínú ọjọ́ ọ̀la wa.”
Àwọn ẹgbẹ́ náà ké pé kí ìjọba gbé ìgbésẹ̀ tí ó lágbára, kí a má ṣe dín ìròyìn kú, ṣùgbọ́n láti dáàbò bo ìdúróṣinṣin rẹ̀, kí a má ṣe pa ohùn àwọn ènìyàn mọ́, ṣùgbọ́n láti dáàbò bo Nàìjíríà lọ́wọ́ ọ̀rọ̀ ìkọlù tí ó dà bí ìgbéàtẹ́.
Wọ́n sọ pé, “Nàìjíríà kọ́ jẹ́ pẹpẹ Sowore, ìrora wa kọ́ sì jẹ́ ohun èlò rẹ̀. A jẹ́ ìran tí ó pinnu láti dìde, láti ìfohùnṣọ̀kan sí ìlànà àti ìmújáde, láti ìdàdúró sí agbára, láti àìnírètí sí àyànmọ́.
Ká siwájú: Kò s’ẹ́ni tí ó lòdì sí ìrìn àjọ fún Tinubu, Omo-Agege – Olórí APC Delta sọ fún IPAC
Sí àwọn ọ̀dọ́: kọ̀ ìhìn iṣẹ́ ìparun. Sí àwọn olùdarí: ṣe kíákíá láti dáàbò bo orílẹ̀-èdè wa. Sí gbogbo ọmọ Nàìjíríà: ẹ dara pọ̀ mọ́ wa láti kọ́ ọjọ́ ọ̀la tí ìrètí yóò borí ìdàrúdàpọ̀. Àkókò àríwo ti parí. Àkókò ìkọ́ orílẹ̀-èdè ni báyìí.”