Wọ́n ń polówó federalism, wọ́n a má dáásì lẹ́yìn ìjọba’ – El-Rufai sọ Tinubu, APC lẹ́nu

Wọ́n ń polówó federalism, wọ́n a má dáásì lẹ́yìn ìjọba’ – El-Rufai sọ Tinubu, APC lẹ́nu

- in Ìròyìn Ìṣèlú Tó Ngbóná
90
0
Federalism

Federalism jẹ́ ọ̀rọ̀ tí àwọn oṣèlú máa ń lò fún ìpolówó, ṣùgbọ́n wọ́n máa ń gbàgbé rẹ̀ nígbà tí wọ́n bá dé ìjọba, El-Rufai sọ


Ní Ìmọ̀, ní ìpínlẹ̀ Ìmọ́, Nasir El-Rufai, gómìnà tẹ́lẹ̀ ní ìpínlẹ̀ Kaduna, ti sọ pé àwọn oṣèlú Nàìjíríà máa ń lo federalism láti polówó ìjọba, ṣùgbọ́n wọ́n a má dásì lẹ́yìn tí wọ́n bá dé ìpò.

Ká siwájúTop North-West Politician: Nasir El-Rufai

Ó sọ èyí ní àpérò ìbánisọ̀rọ̀ kan ní ọjọ́ Jímọ̀, níbi tí ó ti tẹnu mọ́ pé Nàìjíríà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí a dá lórí federalism.

Ààrẹ Bola Tinubu ti polówó pẹ̀lú ìlérí “àtúntò” àti federalism tòótọ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún, bẹ́ẹ̀ náà ni ẹgbẹ́ òṣèlú APC ti ṣèlérí láti tún orílẹ̀-èdè ṣe kí ó padà sí federalism tòótọ́.

Ṣùgbọ́n El-Rufai sọ pé àwọn ìjọba tí ó tẹ̀lé máa ń gba ọ̀nà ìṣàkóso àárín tí ń ba ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè jẹ́.

Ó sọ pé, “Orílẹ̀-èdè yìí jẹ́ ìpìlẹ̀ rẹ̀ lórí federalism, ṣùgbọ́n ó dà bíi pé àwọn tí wọ́n wà ní ìpò kò nífẹ̀ẹ́ rẹ̀. Àwọn tí ń polówó pẹ̀lú federalism máa ń gbàgbé rẹ̀ lẹ́yìn tí wọ́n bá ti rí ìpò.” Ó sọ èyí nínú ìdásí rẹ̀ tó ní àkọlé ‘Tí a bá ń lọ síwájú lápapọ̀’.

El-Rufai sọ pé federalism ló mú ìṣọ̀kan láàárín àwọn ẹ̀yà, ìdúróṣinṣin ìjọba àti ìdàgbàsókè ètò ọrọ̀-ajé wá ní àkọ́kọ́ ìjọba, ṣùgbọ́n ìyípadà sí ìṣàkóso àárín ní àwọn ọdún 1970 ló ba àwọn àǹfààní yìí jẹ́.

Ó sọ pé ìjọba àpapọ̀ ti kó agbára àti ohun àmúṣọrọ̀ pọ̀ ju, ṣùgbọ́n “ó ń ṣe púpọ̀ tí kò dáa.” Ó tẹnu mọ́ pé ó yẹ kí wọ́n fún àwọn ìpínlẹ̀ ní agbára púpọ̀ síi, pẹ̀lú ọlọ́pàá.

Ó yìn àtúnṣe òfin 2023 tí ó gbé iná mànàmáná àti ọkọ̀ ojú irin sí ìdásílẹ̀ àwọn ìpínlẹ̀, tí ó máa jẹ́ kí wọ́n lè ṣe ìdásí àti ìlànà nínú àwọn apá yìí. Ṣùgbọ́n ó kési fún àtúnṣe síwájú síi gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀ràn Ìgbìmọ̀ APC lórí Federalism Tòótọ́ ní ọdún 2018, èyí tí òun jẹ́ alága rẹ̀.

Ká siwájú: ADC Ṣe Ìdàgbàsókè Ní Àríwá Nàìjíríà Pẹ̀lú Ìparun SDP Kaduna Àti Ìyípadà APC Sokoto

“Ní ìrìn àjò wa lápapọ̀, ó yẹ kí a máa lépa orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ti ìtọ́sùn, tí a ó fi àwọn tó dára jùlọ síwájú fún ìdàgbàsókè ètò ọrọ̀ ajé,” ó fi kùn.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may also like

ADC Lagos Fi Ìdùnnú Gba Gbadebo Rhodes-Vivour

 Lagos ADC ṣe àbọ̀wọ́n fún Gbadebo Rhodes-Vivour, àṣàyàn