Umahi Ìdókòwò NNPCL fún ìkọ́lé ọnà ti dídúró nítorí ìdádúró àti iṣẹ́ tí kò dára. Ààrẹ Tinubu ṣèlérí ìtẹ̀síwájú àwọn ọnà, pẹ̀lú ọnà Lagos-Calabar tí yóò kọjá Edo
Umahi Ìdókòwò NNPCL fún ìkọ́lé ọnà ti dídúró, Minisita fún Iṣẹ́, David Umahi, sọ lọ́la bí ó ṣe ń ṣàyẹ̀wò ọnà Benin-Warri ní Ìpínlẹ̀ Edo.
Tun ka: Kekere-Ekun Yín Ìdásílẹ̀ Ìhùwàsí Ìdàjọ́ Rere
Ó sọ pé àwọn ilé iṣẹ́ tí wọ́n ń gba ìgbéga owó orí láti kọ́ àwọn ọnà yìí kùnà láti ṣiṣẹ́ bí ó ṣe yẹ, tí ó sì mú kí àwọn iṣẹ́ náà dá dúró.
Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu, bí Umahi ṣe sọ, ti pàṣẹ pé kí àwọn iṣẹ́ ọnà náà tẹ̀síwájú láìka ìdádúró náà sí.
Nígbà tí Umahi àti Gomina Monday Okpebholo ṣàyẹ̀wò ọnà yìí, minisita sọ pé ìdádúró náà wáyé nítorí ìdàdúró àti iṣẹ́ tí kò dára.
Ó sọ pé wọ́n ti rọ Gomina Okpebholo láti gba kilomita 23 àkọ́kọ́ ti ọnà náà, èyí tí ó fi fún CBC láti ṣe.
“Iṣẹ́ tí CBC ń ṣe dára gan-an, a sì yìn wọn,” Umahi sọ. Ó tún rọ gomina láti gbé iṣẹ́ náà síwájú fún kilomita mẹ́sàn-án mìíràn, ó sì yìn ìfọwọ́sowọ́pọ̀ gomina pẹ̀lú ìjọba àpapọ̀.
Umahi sọ pé Ààrẹ Tinubu ti fọwọ́ sí i pé kilomita 100 ti ọnà Lagos-Calabar yóò kọjá Ìpínlẹ̀ Edo, èyí tí kò sí nínú ìtòlẹ́sẹẹsẹ àkọ́kọ́.
Ó sọ pé èyí jẹ́ ẹ̀bùn àkànṣe fún àwọn ará Edo, nítorí ìtara Gomina Okpebholo sí ìdàgbàsókè àmáyederun.
Ó tún sọ pé àwọn ọnà ìjọba àpapọ̀ ní Edo tí wọ́n bá lẹ́yìn ìjọba Tinubu wà ní ipò tí kò dára, ó sì fi ìbànújẹ́ hàn nípa ìpò náà.
Ní ọdún 2021, NNPCL bẹ̀rẹ̀ ìpele àkọ́kọ́ pẹ̀lú N621.24 bilionu fún àwọn ọnà 21 kọjá àwọn àgbègbè ìjọba mẹ́fà. Àwọn ọnà tí ó kan pẹ̀lú Ilorin-Jebba-Mokwa, Suleja-Minna, àti àtúnṣe àwọn ọnà ní Mokwa-Makera-Tegina.
Ní ọdún 2023, NNPCL tún gba ìfọwọ́sí láti dá N1.9 trilionu sínú ìkọ́lé àwọn ọnà ìjọba àpapọ̀ 44, pẹ̀lú Ọnà East-West àti ọnà Nembe-Brass ní Bayelsa.
Umahi yìn Tinubu fún ìpinnu rẹ̀ láti ṣàtúnṣe àwọn ọnà tí ó bàjẹ́ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún. Ó sọ pé kò sí ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tí ó lè rìn kilomita 100 lórí àwọn ọnà ìjọba àpapọ̀ láìrí ìṣòro.
“Ààrẹ Tinubu bá ìpò tó burú jáì nípa àwọn ọnà àti afárá. Ṣùgbọ́n ó ń fi ìtara hàn, àwọn ará Nigeria sì ti bẹ̀rẹ̀ sí yìn ìsapá rẹ̀,” Umahi sọ.
Gomina Okpebholo sọ pé òun ṣe àbẹ̀wò nítorí pé ó rí ìbànújẹ́ àwọn ìjamba àti àwọn ọkọ̀ tí ó kùnà lórí ọnà náà.
“Mo fẹ́rẹ̀ẹ́ sunkún nígbà tí mo rí ọ̀pọ̀ ọkọ̀, pẹ̀lú àwọn akẹ́rù, tí ó ti bàjẹ́ tàbí tí ó ṣubú lórí ọnà yìí. Ìpò náà nílò ìṣe kíákíá, mo sì dùpẹ́ pé minisita dara pọ̀ mọ́ wa láti wá ojútùú,” ó sọ.
Tun ka: Kekere-Ekun Yín Ìdásílẹ̀ Ìhùwàsí Ìdàjọ́ Rere
Ó tún sọ pé bí òun bá ṣe ipá tirẹ̀ àti ìjọba àpapọ̀ bá ṣe tirẹ̀, kò ní sí ẹni tí yóò dá Ààrẹ lẹ́jọ́. Pẹ̀lú àwọn olùkọ́lé púpọ̀ sí i lórí ibi iṣẹ́, Okpebholo nírètí pé iṣẹ́ náà yóò parí ní àkókò tí a yàn.
