Kekere-Ekun ṣe ìfihàn ìlànà NJC tuntun fún ìdáṣẹ́ ìdàjọ́ pẹ̀lú ìhùwàsí, tí ó ń mú ìgbẹ́kẹ̀lé àti ìbámu pẹ̀lú ìlànà àgbáyé wá ní ìpàdé Banjul
Kekere-Ekun, Adajọ Agba ti Nigeria (CJN), ti sọ pé ìlànà ìdáṣẹ́ àwọn òṣìṣẹ́ ìdàjọ́ ní orílẹ̀-èdè yìí ti ní ìhùwàsí tó pọ̀ síi.
Tun ka: Umo Eno Yìn Ìdàsílẹ̀ Ìṣiṣẹ́ Ọkọ̀ Òfurufú Òru
Justice Kekere-Ekun, tí ó tún jẹ́ Ààrẹ Ìgbìmọ̀ Ìdàjọ́ Orílẹ̀-èdè (NJC), sọ èyí lákòókò ìdáhùn ìwé kan tí àkọlé rẹ̀ jẹ́ “Ìdàsílẹ̀ ní Ìṣe Ìdàjọ́: Gbigba Ìyípadà fún Ọjọ́ Ọ̀la Dára,” ní Ìpàdé Ọdún Mẹ́ta Àwọn Adajọ́ àti Ìgbìmọ̀ Ìdàjọ́ Àpapọ̀ Àjọṣepọ̀ ní Banjul, Gambia.
NJC, ní ìpàdé 108 rẹ̀ tí ó wáyé láàárín ọjọ́ 29 àti 30 oṣù Kẹrin, fọwọ́sí ìlànà pàtàkì kan láti tẹ àwọn orúkọ àwọn tí wọ́n ń ṣàyẹ̀wò fún ìdáṣẹ́ ìdàjọ́ jáde àti láti pe àwùjọ láti fi ìmọ̀ràn sílẹ̀.
Nínú ìdáhùn rẹ̀, Kekere-Ekun ṣàlàyé pé ìlànà tí NJC gba ni láti ṣafikun ìpele ìhùwàsí sí ìlànà ìdáṣẹ́ àwọn adajọ́ nípa rírí i pé àwùjọ àti àwọn olùdásílẹ̀ mìíràn lè sọ àwọn àtakò, pèsè ìmọ̀, tàbí fọwọ́ sí àwọn tí a yàn ṣáájú ìdásílẹ̀.
Èyí jẹ́ ìgbésẹ̀ àmọ̀ọ́mọ̀ láti mú ìdíde jíjìhìn dára, gbé ìgbẹ́kẹ̀lé àwùjọ sókè, àti láti bá àwọn ìlànà àgbáyé mu, pẹ̀lú àwọn tí a ṣàlàyé nínú Ìtọ́sọ́nà Constitution Hill.
Ìtọ́sọ́nà Àgbáyé Constitution Hill lórí Ìdáṣẹ́ Ilé Ẹjọ́ Gíga, tí a tẹ jáde ní oṣù Kẹsán 2024, pèsè àwọn ìlànà ìpìlẹ̀ tí a ṣe fún ipa pàtàkì àwọn ilé ẹjọ́ gíga gẹ́gẹ́ bí àwọn adajọ́ ìpìnlẹ̀ ìtúmọ̀ òfin àti olùtọ́jú ìjọba ìjọba ìwà-rere.
Kekere-Ekun sọ pé àwùjọ ti bẹ̀rẹ̀ sí ní àǹfààní ìgbésẹ̀ yìí, gẹ́gẹ́ bí a ti rí nínú ìdáṣẹ́ àwọn òṣìṣẹ́ ìdàjọ́ tó kẹ́yìn tí NJC ṣe.
Ó tún sọ pé “ní àwùjọ ọ̀pọ̀lọpọ̀ bí Nigeria, pẹ̀lú àwọn ènìyàn tó lé ní 200 mílíọ̀nù pẹ̀lú oríṣiríṣi ẹ̀yà, ẹ̀sìn, àti èdè, ìríran onírúurú lórí ìjókòó ìdàjọ́ Ilé Ẹjọ́ Gíga ń mú ìgbẹ́kẹ̀lé àwùjọ pọ̀ àti rírí àwọn aráàlú pé ìdàjọ́ ń fi àwùjọ tí ó ń sìn hàn.”
CJN sọ pé bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀ ìgbésẹ̀ ti wà láti mú ìdáṣẹ́ àwọn òṣìṣẹ́ ìdàjọ́ dára, àwọn ìṣòro ṣì wà.
Ó sọ àwọn ìṣòro bíi ìdàdúró ìjọba lórí ìdáhùn sí àwọn ìmọ̀ràn NJC, tí ó lè fa ìdínkù ìlànà ilé ẹjọ́ láti jókòó ní agbára kíkún.
Àwọn ìṣòro mìíràn ní ìbéèrè ìwádìí ààbò àti ìtúmọ̀ àwọn ìbéèrè ìpínlẹ̀ àpapọ̀, tí ó máa ń fa ìjiyàn bóyá ìdánilójú ń yí padà fún ìdàsílẹ̀.
Kekere-Ekun fìdámúlẹ̀ fún àwùjọ, pẹ̀lú àwọn Adajọ Agba Àjọṣepọ̀, pé Nigeria yóò máa yan àwọn tí ó bá ìlànà òfin, ìmọ̀-ìṣe, àti ìwà híhù sí ìjókòó ìdàjọ́.
Tun ka: Umo Eno Yìn Ìdàsílẹ̀ Ìṣiṣẹ́ Ọkọ̀ Òfurufú Òru
Lákòókò tí ó wà ní Gambia, Justice Kekere-Ekun tún ṣàbẹ̀wò sí Ilé Aṣojú Nigeria ní Banjul, níbi tí a ti gbà á pẹ̀lú olùdarí ìgbàkejì, Muhammed Mainasara Usma; Olórí Ìdàsílẹ̀, Amali Musa, àti àwọn òṣìṣẹ́ mìíràn.
