Olayemi Cardoso kìlọ̀ àwọn ará Nàìjíríà lórí ìfọ́nà, ìtajà, àti ìdààmú Nairà, ó sọ pé ó jẹ́ ìbàjẹ́ àmì ìjọba.
Gómìnà Bàńkì Àpapọ̀ Nàìjíríà (CBN), Olayemi Cardoso, ti kìlọ̀ àwọn ará Nàìjíríà pé kí wọ́n má ṣe fọ́nà, tàjà, tàbí dá Nairà jẹ́, ó sọ pé irú ìwà yìí jẹ́ ìbàjẹ́ àmì ìjọba orílẹ̀-èdè.
Tun ka: Ètò Ìdíwò Owó Ìfẹ̀yìntì Ṣe Ìdùnnú Àwùjọ Àgbà Ní Ìdàsílẹ̀
Ó ṣe ìkìlọ̀ yìí nípasẹ̀ aṣojú rẹ̀, Mrs. Hakama Sidi Ali, olùdarí Ìbáṣepọ̀ Àwùjọ CBN, ní ìpàdé CBN Fair tí ó wáyé ní Kaduna ní ọjọ́bọ̀, ọjọ́ 18 Oṣù Kẹsàn 2025.
Ìpàdé náà, tí àkòrí rẹ̀ jẹ́ “Ìdarí Àwọn Ìwọ̀n Ìsanwó Ìdàsílẹ̀ Bí Ìrànwọ́ Fún Ìdùnnú Ìdíwò, Ìdàgbàsókè, àti Ìdàsílẹ̀ Ìdàgbàsókè Ètò Ìṣúná,” ni a ṣètò láti jẹ́ kí àwùjọ mọ̀ dáradára nípa àwọn ètò CBN àti ipa wọn nínú ìdúróṣinṣin ètò ìṣúná.
Cardoso sọ pé àkòrí náà ni a yàn lọ́nà ìmọ̀ọ́mọ̀ láti fi ìsopọ̀ hàn láàrin ìdùnnú ìdíwò àti ìdàgbàsókè àwọn ìṣòwò kékeré àti àgbẹ̀ (SMEs), tí ó ṣe pàtàkì fún ìdúróṣinṣin ìwọ̀n owó àti ìdàgbàsókè ètò ìṣúná gbogbogbò. Ó sọ pé, “Mo rọ gbogbo ẹni tí ó wà níbí láti gbára lórí ìròyìn tí a pín nípasẹ̀ àwọn ìwọ̀n ìjọba CBN tí a rídájú nìkan.”
Ó tún sọ pé, “Mo tún rọ yín láti bọ̀wọ̀ fún Nairà kí ẹ sì pa á mọ́. Ẹ má ṣe fọ́nà, tàjà, dá jẹ́, tàbí ṣe àdàkọ Nairà. Ó jẹ́ àmì ìjọba wa tí ó ṣe pàtàkì.”
Ìpàdé CBN Fair jẹ́ ìkan nínú àwọn ètò ìmọ̀ràn tí ó ń tẹ̀síwájú láti fi hàn bí àwọn ètò bàńkì ṣe ń nípa lórí ìgbésí ayé, ìṣòwò, àti ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè.
Cardoso tẹnu mọ́ pé CBN ń tẹ̀síwájú láti mú ìṣẹ́dá dára síi, rí i dájú pé ìdùnnú ìdíwò ń gbilẹ̀, àti láti mú ìdúróṣinṣin ìwọ̀n owó àti ìwọ̀n ìṣúná dúró ṣinṣin.
Ó sọ pé àwọn àtúnṣe tí bàńkì àpapọ̀ ṣe lẹ́nu àìpẹ́ ti bẹ̀rẹ̀ sí mú èsì wá, pẹ̀lú ìdàsílẹ̀ ìbápadà ìdoko-owo láti òkèèrè, ìdàgbàsókè ìwọ̀n ìṣòwò, àti ìlọsíwájú pàtàkì nínú ìdùnnú ìdíwò.
Ó tún ṣàlàyé àwọn ìdàsílẹ̀ ètò pàtàkì bí ìṣọ̀kan ìwọ̀n òṣùwọ̀n ìpàṣípààrọ̀ láti dín ìdààmú kù, ìsanwó àwọn ìdíwò FX tí ó ju $7 bílíọ̀nù lọ tí a rídájú, àti ìdàsílẹ̀ ìdàsílẹ̀ bàńkì tí ó ń ṣe àtìlẹ́yìn fún ìdíje àgbáyé àti ìdàsílẹ̀ ètò ìṣúná $1 trílíọ̀nù Nàìjíríà.
Ó tún sọ nípa ìdàsílẹ̀ Non-Resident BVN fún àwọn ará Nàìjíríà tí ó wà lókèèrè, Nigeria Payments System Vision 2028 láti mú ìyípadà dígítà yára kánkán, àti Unified Complaints Tracking System (UCTS) pẹ̀lú koodu USSD (*959#) fún ìrídájú àwọn ilé-iṣẹ́ ìdíwò tí a fún ní ìwé àṣẹ.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìpàdé, olùdarí CBN, Ẹ̀ka Kaduna, Ahmad Dalhatu, sọ pé CBN Fair jẹ́ ìkan nínú àwọn ètò ìmọ̀ràn pàtàkì tí a ṣe láti mú ìmọ̀ ìdíwò jinlẹ̀, ṣe ìdùnnú ìhàn gbangba, àti láti kọ́ ìgbẹ́kẹ̀lé láàrin bàńkì àti àwọn ará Nàìjíríà.
Ó rọ àwọn olùkópa láti kópa lọ́wọ́, ó sọ pé CBN Fair ti di ìwọ̀n kí ó ṣe àlàyé àwọn ètò bàńkì nìkan ṣùgbọ́n láti tún gbọ́ àwọn ìdààmú àti ìmọ̀ràn àwọn ará ilẹ̀.
Tun ka: Ètò Ìdíwò Owó Ìfẹ̀yìntì Ṣe Ìdùnnú Àwùjọ Àgbà Ní Ìdàsílẹ̀
“Bí a ṣe ń rìn kiri nínú ìyípadà ètò ìṣúná—ní àgbáyé àti ní ìbílẹ̀—ìjẹ́ pàtàkì fún ìmọ̀ àwùjọ lórí ètò ìwọ̀n owó, ìdùnnú ìdíwò, ìdàbò olùra, àti ìsanwó dígítà kò le ṣe àfọwọ́kọ,” ó sọ.