Kashim Shettima Dé New York Fún Ìdíje UNGA 80 Láti Ṣe Ìdùnnú Ìjọba Nàìjíríà

Kashim Shettima Dé New York Fún Ìdíje UNGA 80 Láti Ṣe Ìdùnnú Ìjọba Nàìjíríà

Kashim Shettima dé New York fún ìdíje UNGA 80 láti ṣe ìdáhùn ìjọba Nàìjíríà àti ìlànà àyíká tuntun.

Ìgbàáàrùwò Ààrẹ Kashim Shettima ti dé ìlú New York, United States, láti kópa nínú ìdíje 80th United Nations General Assembly (UNGA), tí yóò bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ Ìsẹ́gun, 22 Oṣù Kẹsàn 2025, títí di ọjọ́ Ọjọ́bọ̀, 28 Oṣù Kẹsàn. Shettima, tí ó ń ṣojú Ààrẹ Bola Tinubu, yóò ṣe ìdáhùn ìròyìn ìjọba Nàìjíríà nínú ìjíròrò ìpele gíga, kéde àwọn Ìdásílẹ̀ Ìlànà Àyíká Tuntun labẹ́ Àdéhùn Paris, àti láti kópa nínú ọ̀pọ̀ ìpàdé àwọn ẹgbẹ́, ìpàdé méjì, àti àwọn ìjíròrò yípo tábìlì.

Tun ka: LAWMA Ṣe Ìdásílẹ̀ Ètò Ìdarí Ìdọ̀tí Láńgọ́ Láti Dín Methane Kù

Gẹ́gẹ́ bí ìwé ìròyìn PUNCH Online ṣe sọ, a ti ṣètò Ààrẹ Tinubu láti ṣe ìdáhùn ní Ìdíje 80th UNGA ní ìpele ìjíròrò gíga ní olú ìlú UN ní New York.

Àtò àwọn olùsọ̀rọ̀ tí a tún ṣe ṣe àfihàn pé Tinubu yóò sọ̀rọ̀ ní ọjọ́ kejì ìṣẹ̀lẹ̀ náà, ní ìdákẹ́jẹ́ẹ̀kẹ́ẹ̀ mẹ́jọ ìrọ̀lẹ́ (8:30 p.m. àkókò ìbílẹ̀, nǹkan bí ìdákẹ́jẹ́ẹ̀kẹ́ẹ̀ méjì ìdajì òsán àkókò Nàìjíríà), ó sì jẹ́ olùdarí orílẹ̀-èdè kẹtàdínlógún tí yóò sọ̀rọ̀ ní ọjọ́ kejì ìjíròrò náà.

Nígbà tí ó dé Papa Ọkọ̀ Òfurufú John F. Kennedy, Shettima ti gba àbọ̀ látọ̀dọ̀ Mínísítà fún Ọ̀ràn Òkèèrè, Amb. Yusuf Tuggar, Mínísítà fún Ìdàbòbò, Badaru Abubakar, àti Aṣojú Nàìjíríà ní Ìdíje UN, Amb. Samson Itegboje.

Àwọn mìíràn tí ó wà níbẹ̀ láti kí i pẹ̀lú Mínísítà fún Ìmọ̀-ẹ̀rọ, Ìmọ̀ Ìjìnlẹ̀, àti Tẹknọ́lọ́jì, Uche Nnaji; Aṣojú Ìdàbòbò Nàìjíríà ní New York, Brig.-Gen. Edward Koleoso, àti Aṣojú Ìdàbòbò ní Washington, Group Capt. Sani Kalgo.

Ní ìfihàn àwọn ìlànà pàtàkì Nàìjíríà fún UNGA 80, Tuggar sọ pé orílẹ̀-èdè yóò tẹ̀síwájú láti tẹ̀síwájú ìgbàsílẹ̀ Àdéhùn Àgbáyé UN lórí Ìdíwò Owó-Orí àti ìdùnnú fún ìdásílẹ̀ Áfíríkà ní Ìgbìmọ̀ Ààbò UN.

“Èyí ti fi Nàìjíríà sí ipò olùdarí,” ó sọ. “A tún ń ṣe ìdùnnú fún ìlànà Nàìjíríà láti di ọmọ ẹgbẹ́ ìdúróṣinṣin ní Ìgbìmọ̀ Ààbò, nítorí Áfíríkà ní ìpinnu àjùmọ̀ṣe, Ètò Ezulwini àti Ìkéde Sirte, tí ó ń béèrè fún ó kéré jù ìjókòó ìdúróṣinṣin méjì.”

Ó tún sọ pé Nàìjíríà yóò tún sọ ìdúró rẹ̀ lórí ìdásílẹ̀ ìdùnnú àlàáfíà àti àwọn ìjà àgbáyé, pẹ̀lú àwọn ìdààmú ní Gaza, Eastern Congo, àti Sudan.

Gómìnà Ìpínlẹ̀ Kaduna, Uba Sani, sọ pé ìfihàn Nàìjíríà ní UNGA yóò tún fi ìdùnnú hàn bí ìjọba Áfíríkà tó ń ṣe ìdàgbàsókè àti ibi ìdoko-owo.

“A ń wo àwọn ibi agbára bí ìwakùsí, ogbìn, àti ẹ̀kọ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ,” ó sọ. “Ìfihàn Ìgbàáàrùwò Ààrẹ ní ọjọ́ Ọjọ́bọ̀ yóò tún fi Nàìjíríà sí ipò ìjọba ètò ìṣúná Áfíríkà.”

Mínísítà fún Ìṣòwò, Ìdàsílẹ̀, àti Ìdoko-owo, Dr. Olajumoke Oduwole, sọ pé Nàìjíríà yóò lo ìpele yìí láti ṣe ìdùnnú fún àwọn àǹfààní ìdoko-owo àti Ìlànà Ìrètí Tuntun.

“Ní ọjọ́ Ìsẹ́gun, a ń ṣe ìdíje Ọjọ́ Ìdoko-owo Nàìjíríà, tí ó ń fi ìwakùsí, tẹlifóònù, àti tẹknọ́lọ́jì hàn,” ó sọ. “Ó jẹ́ láti fi àwọn àtúnṣe ètò ìṣúná Nàìjíríà hàn ní ọdún méjì sẹ́yìn àti láti ṣe ìjíròrò pẹ̀lú àwọn alábàáṣiṣẹ́ wa lórí ibi tí a ń lọ.”

Tun ka: LAWMA Ṣe Ìdásílẹ̀ Ètò Ìdarí Ìdọ̀tí Láńgọ́ Láti Dín Methane Kù

Shettima yóò tún kópa nínú ìpàdé Ìgbìmọ̀ Ààbò àti Àlàáfíà African Union àti pàdé Mínísítà Àgbà Sudan, pẹ̀lú àwọn ìpàdé ìpele gíga mìíràn.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may also like

Lookman Dide Si Ẹkẹta: Oṣẹ́ Champions League

Ademola Lookman gba ipo ẹkẹta lori atokọ awọn