Fubara kede alafia pẹlu Wike lẹhin ìdàrúdàpọ̀ ìṣèlú ni Rivers, ó sì ṣe ìdùpẹ́ fún Tinubu fun ìdásílẹ̀ ìjọba ìdàrúdàpọ̀, pẹlu ìkìlọ̀ nipa àwọn ànìàní ọrọ-ajé
Gómìnà Ìpínlẹ̀ Rivers, Siminalayi Fubara, ní ọjọ́ Mọ́ndè ní Abuja sọ pé òun wà ní ìbàlẹ̀ pẹ̀lú olùrànlọ́wọ̀ ìṣèlú rẹ̀, Nyesom Wike. Ó tún sọ pé “alafia gidi” ti padà sí ìpínlẹ̀ lẹ́yìn ìdàrúdàpọ̀ ìṣèlú tí ó fa ìjọba ìdàrúdàpọ̀ ní oṣù March.
Tun ka: Siminalayi Fubara Dé Pòòtù Ìkọ̀lùkùù Ìdùnnú
Lẹ́yìn ìpàdé pẹ̀lú Ààrẹ Bola Tinubu ní Aso Rock Villa, Abuja, Fubara sọ fún àwọn oníròyìn pé òun ti bẹ̀rẹ̀ ìṣẹ́ rẹ̀ nínú àyíká alafia àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀. “Bí mo ṣe rí i, a ti ṣe alafia. Fubara àti olóore rẹ̀ ń ṣiṣẹ́ pọ̀,” ó sọ, tí ó ń tọ́ka sí Wike, tí ó jẹ́ Mínístà fún Ìlú Àpapọ̀ lọ́wọ́lọ́wọ́.
Fubara tún sọ pé ìbẹ̀wò rẹ̀ sí ọ̀dọ̀ Tinubu jẹ́ ìbẹ̀wò ìbọ̀wọ̀ àti àǹfààní láti wá ìtọ́sọ́nà lẹ́yìn ìparí ìjọba ìdàrúdàpọ̀ oṣù mẹ́fà tí ó rí ìdádúró rẹ̀ àti ti àwọn olórí ìṣèlú pàtàkì ní ìpínlẹ̀.
“Ó yẹ kí n rí Ààrẹ, kí n sọ fún un pé mo ti padà, mo sì ti bẹ̀rẹ̀ ìdùpẹ́ mi gẹ́gẹ́ bí gómìnà Ìpínlẹ̀ Rivers,” ó sọ, ó sì fi kún pé, “Kò tó bẹ́ẹ̀. Ìjíròrò baba àti ọmọ ni, láti dúpẹ́ lọ́wọ́ rẹ̀ àti láti sọ àwọn àgbègbè tí ó bá wà tí yóò nílò ìtọ́sọ́nà kí a má bàa wà nínú ìdàrúdàpọ̀.”
Tinubu dá ìjọba ìdàrúdàpọ̀ dúró ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù September, tí ó mú kí àwọn ọ́fíìsì gómìnà, ìgbákejì gómìnà àti Ìgbìmọ̀ Ìjọba Ìpínlẹ̀ padà sípò lẹ́yìn ìdàrúdàpọ̀ ìṣèlú láàrín Fubara àti Wike tí ó fa ìdààmú ìjọba.
Ìdàjọ́ Ilé Ẹjọ́ Gíga Jùlọ tẹ́lẹ̀ sọ pé “kò sí ìjọba ní Ìpínlẹ̀ Rivers,” nítorí ìdàrúdàpọ̀ láàrín àwọn olùfọwọ́sowọ́pọ̀ méjèèjì ní ìgbìmọ̀. Ìdàrúdàpọ̀ yìí fa ìkọlù lórí àwọn ọ̀nà epo pàtàkì ní ìpínlẹ̀ ọlọ́rọ̀ epo yìí.
Ní ìdàkejì, Fubara ṣàkíì àwọn ànìàní ọrọ-ajé ńlá tí ìpínlẹ̀ ń pàdánù nítorí àìló àwọn ìbùdó omi Port Harcourt àti Onne lọ́nà tó yẹ.
Ó sọ èyí nígbà tí ó ń gba àwùjọ Nigerian Ports Authority (NPA), tí Senator Adeyeye Adedayo Clement, alága wọn, ń darí, ní ìbẹ̀wò ìbọ̀wọ̀ sí Government House, Port Harcourt.
Gómìnà sọ pé àwọn ìbùdó omi ṣì wà ní pàtàkì fún ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè, ó sì ṣe àkíyèsí pé àwọn ìbùdó omi àti papa ọkọ̀ òfúrufú àgbáyé ń mú ìlọsíwájú wá ní ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè.
Ó sọ pé bí Ìpínlẹ̀ Rivers ti ní ànìàní pẹ̀lú ìbùdó omi Port Harcourt àti Onne, wọn kò tíì lo àwọn àǹfààní wọn lọ́nà tó yẹ.
“À nílò àwọn ìbùdó omi Port Harcourt àti Onne, ṣùgbọ́n òtítọ́ ni pé wọn kò tíì ṣiṣẹ́ ní ìwọ̀n tí ó yẹ. Ṣé o rò pé tí ìbùdó Onne bá ń ṣiṣẹ́ ní kíkún—ìdàsílẹ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ ní àyíká Eleme, Tai, àti àwọn agbègbè mìíràn yóò yí ọrọ-ajé ìpínlẹ̀ padà. Yóò mú iṣẹ́ wá, yóò ṣẹ̀dá àǹfààní ní ìdásílẹ̀, àti ìgbòòrò sí ìṣẹ́ ìgbọ́kọ́sí àti ìgbọ́síwájú,” ó sọ.
Fubara ṣàlàyé pé ìfàsẹ́yìndà àwọn ìbùdó méjèèjì yóò fa àwọn ilé-iṣẹ́ tí ń wá ìbùdó tí ó súnmọ́ àwọn ibi ìgbọ́kọ́sí, dín ìnáwó lórí ìgbọ́kọ́sí kù, àti mú ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn olùdókòwò wá. Ó fi kún pé àwọn ìyọrísí yóò pẹ̀lú ìṣẹ̀dá iṣẹ́, ìdàgbàsókè ìṣòwò, àti ìwọ̀n owó-orí gíga.
Ó tún sọ pé àyíká ìbàlẹ̀ ní Ìpínlẹ̀ Rivers lábẹ́ ìṣàkóso rẹ̀ ti ṣe ìrọ̀rùn ìbáṣepọ̀ láàrín àwùjọ àwọn olùgbé, ìjọba, àti àwọn alábòójútó ìbùdó ní ìfiwéra pẹ̀lú ìdàrúdàpọ̀ tí a rí ní ibòmíràn.
Nípa ìdàsílẹ̀, gómìnà ṣàkíì àwọn ọ̀nà ìjọba àpapọ̀ tí ó so àwọn ìbùdó náà mọ́, tí ó sọ pé wọ́n jẹ́ ìdènà ńlá.
Ó gba pé àtúnṣe ọ̀nà jẹ́ ojúṣe ìjọba àpapọ̀, ṣùgbọ́n ó ṣèlérí àtìlẹ́yìn ìpínlẹ̀ nípasẹ̀ ìṣàkóso ìrìnnà, ìbáwí láàrín àwọn awakọ̀ ọkọ̀, àti àwọn ìgbésẹ̀ ìrànlọ́wọ́ láti dín ìdàrúdàpọ̀ kù.
Fubara tún ṣèlérí láti ṣe ààbò dáradára ní àyíká ìbùdó pẹ̀lú ìdásílẹ̀ àgọ́ ọlọ́pàá tuntun.
Ó so àìní ààbò pọ̀ mọ́ àìní iṣẹ́, ó sì tẹnu mọ́ pé ìdàsílẹ̀ ìbùdó omi yóò dín ìrẹ́wẹ̀sí àwọn ọ̀dọ́ àti ìwà ìrékọjá kù.
“Ọ̀pọ̀ àwọn ìṣòro àwùjọ wọ̀nyí ń jẹ́ látinú àìní iṣẹ́. Tí ìṣẹ̀lẹ̀ bá bẹ̀rẹ̀ ní àwọn ìbùdó, kò sẹ́ni tí yóò fẹ́ jẹ́ ọ̀daràn tí àǹfààní gidi bá wà láti gbé ìgbésí ayé,” ó sọ.
Gómìnà tún kìlọ̀ lọ́wọ́ ìgbàgbé ilẹ̀ ìbùdó, ó sọ pé irú ìwà bẹ́ẹ̀ ń dín ìdàgbàsókè kù.
Ó rọ Ìgbìmọ̀ NPA láti pèsè àwọn àlàyé ìgbàgbé ilẹ̀ fún ìdásílẹ̀ ìjọba lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.
Nípa ìkún omi, ó ṣàlàyé pé àwọn ọ̀nà tí kò dára àti ìdọ̀tí jẹ́ àwọn ìdí pàtàkì, ó sì ṣèlérí pé ìpínlẹ̀ yóò ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú NPA lórí àtúnṣe tí àwọn agbègbè ìṣòro bá ti rí.
Fubara yìn ìgbìmọ̀ fún ìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú ìjọba ṣáájú ìbẹ̀rẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìdàsílẹ̀, ó sọ pé ìrú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ bẹ́ẹ̀ yóò rí i pé àwùjọ fọwọ́ sí i àti pé yóò dúró. “Nígbà tí ìjọba bá wà nínú àwọn ètò yín, ó túmọ̀ sí pé ẹ ti ṣàṣeyọrí, nítorí ìjọba ń ṣojú àwọn ènìyàn,” ó sọ.
Ó ṣèlérí àtìlẹ́yìn ìjọba rẹ̀ fún NPA, ó sì rọ Ìgbìmọ̀ láti yí àwọn ìbùdó omi di ẹ̀rọ ìdàgbàsókè ọrọ-ajé dípò “àwọn ìràntí àìbìkítà.”
Ní àwọn ọ̀rọ̀ rẹ̀, Alága Ìgbìmọ̀ NPA, Senator Adeyeye Adedayo Clement, sọ pé àwọn ìpínlẹ̀ tí ó ní ìbùdó omi ní Nigeria ní àwọn ohun àmúṣọrọ̀ omi tí ó leè ṣe ìdàgbàsókè.
Tun ka: Siminalayi Fubara Dé Pòòtù Ìkọ̀lùkùù Ìdùnnú
Ó ṣèlérí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ Ìgbìmọ̀ láti sọ ìbùdó Port Harcourt àti Onne di iṣẹ́, ó sì béèrè àtìlẹ́yìn ìjọba ìpínlẹ̀ ní àtúnṣe àwọn ọ̀nà, ìmọ́tótó ayika, ìdènà ìgbọ́kọ́sí ọkọ̀ tí kò bófin, àti ìdásílẹ̀ àgọ́ ọlọ́pàá láti kọjú ìṣòro ààbò.