Favour Ofili, olùsọ́jú sprint obìnrin Nàìjíríà tẹ́lẹ̀, sọ pé ìyípadà rẹ̀ sí Turkey jẹ́ láti gba iṣẹ́ eré rẹ̀ sílẹ̀ lọ́wọ́ àwọn ìṣòro ìṣàkóso AFN àti NOC tí ó mú kí ó pàdánù àwọn Olympics méjì
Favour Ofili, ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà tẹ́lẹ̀ tí ó jẹ́ olórí sprint obìnrin ní orílẹ̀-èdè yìí, ti ṣàlàyé pé ìyípadà ìfẹ́sọ̀rọ̀ rẹ̀ láti orílẹ̀-èdè Nàìjíríà sí Turkey ní ọdún tó kọjá jẹ́ láti gba iṣẹ́ eré ìje rẹ̀ sílẹ̀ lọ́wọ́ àwọn ìṣòro ìṣàkóso.
Tun ka: Lyon Padà sípò Lọ́nà Àrà ọ̀tọ̀ Lẹ́yìn Ìwọ̀nba Owó
Ofili sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ olùkọ́ni rẹ̀, Dennis Shaver, ní ọjọ́bọ̀, ó sọ pé àwọn òṣìṣẹ́ Athletics Federation of Nigeria (AFN) àti Nigerian Olympic Committee (NOC) ti mú kí ó pàdánù ààyè láti díje ní Olympics méjì – Tokyo 2020 àti Paris 2024 – bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ti pàṣẹ.
“Ẹnikẹ́ni lè sọ ohunkóhun, ṣùgbọ́n èmi kò gbọ́ pé Mary Onyali ti pàdánù ààyè láti díje ní Olympics nítorí àwọn tí ó yẹ kí wọ́n ṣọ́ ọ́,” Ofili sọ.
“Ó bẹ̀rẹ̀ ní Japan nígbà tí a dá wọ́n dúró láti díje nítorí àwọn òṣìṣẹ́ kò ṣe iṣẹ́ wọn dáadáa. Lẹ́yìn èyí, kò sí ìtọrọ̀ gafara, wọ́n sì ń ṣe bí ẹni pé kò sí ohun tó ṣẹlẹ̀. Ohun kan náà tún ṣẹlẹ̀ ní Paris 2024, kò sì sí ohun tí wọ́n ṣe bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n dá ìgbìmọ̀ láti ṣèwádìí.”
Ó tún sọ pé ìyípadà rẹ̀ sí Turkey kò jẹ́ nítorí owó, ṣùgbọ́n láti dáàbò bo iṣẹ́ eré rẹ̀ lọ́wọ́ àwọn ìṣòro ìṣàkóso yìí.
“Mo jẹ́ obìnrin nínú iṣẹ́ tí ìgbà rẹ̀ kúrú. Láìpẹ́, mo yóò fẹ́ ọkọ, mo sì yóò bẹ̀rẹ̀ sí ronú nípa bímo. Èyí ni àkókò tó dára jù láti lo àkókò tí ó kù nínú iṣẹ́ mi dáadáa,” Ofili sọ.
Olùkọ́ni Shaver tún sọ pé ìṣòro ìṣàkóso wọ̀nyí mú kí inú olùdíje bàjẹ́ gidigidi, ó sì sọ pé ìpinnu láti yípadà orílẹ̀-èdè jẹ́ ohun tó le ṣùgbọ́n tó yẹ fún Ofili láti lè tẹ̀síwájú ní ipele gíga jù lọ nínú eré ìje.
“Àyàfi bí ẹnikan bá ti rìn ní ìrora àti ìbànújẹ́ gan-an tí Ofili ti rí, ó le má ṣòro láti lóye ìwọ̀n ìpinnu rẹ̀,” Shaver sọ.
Ofili ti darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ eré ìje Turkey, èyí tí ó fẹ́ láti díje dáadáa ní ìdíje 100m àti 400m obìnrin ní àwọn ìdíje àgbáyé pàtàkì.
Tun ka: Lyon Padà sípò Lọ́nà Àrà ọ̀tọ̀ Lẹ́yìn Ìwọ̀nba Owó
Olùkọ́ni náà tún sọ pé òun ń tẹ̀síwájú láti ṣètìlẹ́yìn fún àwọn olùdíje Nàìjíríà bí Rosemary Chukwuma, Tima Godbless àti àwọn mìíràn, ó ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú AFN Performance Director àti Athletes’ Liaison láti ṣètò ààyè fún ẹgbẹ́ relay Nàìjíríà.
